vanhadinh
Đồng đoàn
280
56
Câu trả lời của bạn: 08:18 11/05/2023
nCO2 = 4,48/22,4 = 0,2 mol --> nC = nCO2 = 0,2 mol
nH2O = 3,6/18= 0,2 mol -> nH= 2nH2O = 0,4 mol
nO = 4,4-12.0,2-1.0,416= 0,1 mol
-> C:H:O = 0,2:0,4:0,1 = 2:4:1
-> X có dạng (C2H4O)n
MX = 44 -> 44n = 44 -> n = 1
X là C2H4O
Câu trả lời của bạn: 07:53 11/05/2023
lâý ngẫu nhiên 4 hộp sữa có C424 = 10626 cách
số
cách lấy ít hơn 2 hộp sữa bị hư:
C419+ C15.C319 = 8721 cách
Xác suất : 872110626= 29073542
Câu trả lời của bạn: 07:38 11/05/2023
đánh từ 1->9 cần 9 chữ số
đánh từ 10-99 cần (99-10+1).2 = 180 chữ số
đánh số 100 cần 3 chữ số
dùng tất cả: 9+180+3 = 192 chữ số
Câu trả lời của bạn: 07:34 11/05/2023
a, số cách chọn 2 hs nam và 2 hs nữ
C217 . C218 = 20808 cách
b, số cách chọn 4 hs trong lớp : C435
số cách chọn 4 hs nam : C418
số cách chọn ít nhất 1 hs nữ: C435 - C418= 49300 cách
Câu trả lời của bạn: 06:31 11/05/2023
1, 4FeS2 + 11O2 t°→ 2Fe2O3 + 8SO2
SO2 + Na2O → Na2SO3
Na2SO3 + CaCl2 → 2NaCl + CaSO3
2NaCl dpnc→ 2Na + Cl2
2, 2C + CO2 t°→ 2CO
2CO + O2 t°→ 2CO2
CO2 + NaOH → NaHCO3
2NaHCO3 t°→ Na2CO3 + H2O + CO2
Na2CO3 + 2HCl → 2NaCl + H2O + CO2
Câu hỏi:
Câu trả lời của bạn: 21:17 10/05/2023
Gọi hh X là CnH4
nX = 7,392/22,4= 0,33 mol
Bảo toàn H : nH2O = 2.nCnH4 = 0,66 mol
---> mH2O = 18.0,66 = 11,88g
Câu trả lời của bạn: 21:12 10/05/2023
a, C6H12O6 men ruou→ 2C2H5OH + 2CO2
b, nCO2 = 22,4/22,4 = 1 mol
--> nC2H5OH = 1 mol --> mC2H5OH = 46g
c, H = 80% ---> nC6H12O6 thực tế = 12x 10080 = 0,625 mol
m = 180.0,625 = 112,5g
Câu hỏi:
Câu trả lời của bạn: 21:04 10/05/2023
Tính chất hoá học của oxi
Tính oxi hoá:
O2 là chất khí có tính oxi hoá mạnh oxi hoá hầu hết kim loại trừ Ag, Pt, Au
Tác dụng các phi kim như C, P, S, N2,...và các hợp chất như SO2,CO,NH3, C2H4, CH4, C2H6..., ko tác dụng trực tiếp với halogen
Câu trả lời của bạn: 20:19 10/05/2023
Câu 1:
nH2SO4 = 0,5 mol
Bảo toàn nguyên tố H
nH2 = nH2SO4 = 0,5 mol
VH2 = 22,4.0,5 = 11,2 lít
khối lượng muối
m = mKL + mSO4 = 7 + 0,5.96 = 55 gam
Câu 2:
nH2 = 8,96/22,4 = 0,4 mol
Bảo toàn H
nHCl = 2nH2 = 0,8 mol
m muối = m kim loại + mCl
--> a = 67 - 0,8.35,5 = 38,6g
Câu trả lời của bạn: 20:10 10/05/2023
Các chất tác dụng với nước tạo khí: kim loại kiềm: Na, K ,Rb, Li, Cs ; kim loại kiềm thổ Ca, Ba, Sr
Các chất ko tạo khí : oxit bazo như CaO, Na2O, K2O ,... oxit axit SO2, SO3, NO2, P2O5....
Câu trả lời của bạn: 07:49 10/05/2023
nCO2 = 3,36/22,4 = 0,15 mol
nH2O = 2,16/18 = 0,12 mol
Bảo toàn nguyên tố O
2nO2 = 2nCO2 + nH2O
= 2.0,15 + 0,12 = 0,42
--> nO2 = 0,21 mol
VO2 = 0,21.22,4 = 4,704 lít
Câu trả lời của bạn: 06:00 10/05/2023
a, Fe + 2HCl ---> FeCl2 + H2
b, nFe = 2,8/56= 0,05 mol
nH2 = nFe = 0,05 mol
VH2 = 0,05.22,4 = 1,12 l
c, nHCl = 2nH2 = 0,1 mol
mHCl = 36,5.0,1= 3,65g
Câu trả lời của bạn: 20:31 09/05/2023
SO3, Na2O, CaO , CO2 tác dụng với nước
Câu trả lời của bạn: 20:24 09/05/2023
Câu 1:
nH2SO4 = 0,3.0,5= 0,15 mol
R2O3 + 3H2SO4 ---> R2(SO4)3 + 3H2O
0,05. 0,15
---> 2R + 48 = 5,1/0,05= 102 ---> R = 27 (Al)
oxit là Al2O3
Câu 2:
Hoà tan vào nước:
Có khí thoát ra: K
2K + 2H2O ---> 2KOH + H2
Ko hiện tượng : K2O , P2O5, Na2SO4
K2O + H2O ---> 2KOH
P2O5 + 3H2O ---> 2H3PO4
Dùng quỳ tím vào các dd thu đc
Hoá đỏ : P2O5
Hoá xanh: K2O
Ko hiện tượng: Na2SO4
Câu trả lời của bạn: 07:08 09/05/2023
nCO2 + nH2O = 12,992/22,4= 0,58 mol
Gọi hhX là CnH2n+1OH
CnH2n+1OH + 1,5nO2 ---> nCO2 + (n+1)H2O
đặt nCO2 = x, nH2O = y
---> nO2 = 1,5nCO2 = 1,5x
BTKL --> 5,16+32.1,5x = 44x + 18y
x + y = 0,58
Giải hệ , x = 0,24 ; y = 0,34
---> nCO2 = 0,24 mol
nH2O = 0,34 mol
Dẫn hh qua dd Ca(OH)2 dư
Ca(OH)2 + CO2 ---> CaCO3 + H2O
0,24. 0,24
khối lượng dd giảm:
m = mCaCO3 - (mH2O + mCO2)
= 0,24.100 - ( 0,34.18 + 0,24.44)
= 7,32 gam
Câu hỏi:
Câu trả lời của bạn: 06:45 09/05/2023
Dùng quỳ tím, hoá đỏ là HBr, ko đổi màu là NaBr, NaF.
Dùng AgNO3 vào 2 dd ko đổi màu thấy xuất hiện kết tủa vàng là NaBr, ko hiện tượng là NaF
NaBr + AgNO3 ---> AgBr + NaNO3
Câu trả lời của bạn: 20:37 08/05/2023
Vr = Vdd. Đr = 750.40/100 = 300 ml
750 ml rượu 40° là trong 750 ml dd rượu và nước có 300 ml rượu nguyên chất
Câu trả lời của bạn: 20:30 08/05/2023
a, Ca(OH)2 + 2H2SO4 → Ca(HSO4)2 + H2O
b, theo PTHH:
nCa(OH)2 = nCa(HSO4)2 = 3,7/74= 0,05 mol
mCa(HSO4)2 = 0,05.234 = 11,7 gam
c, nH2SO4 = 2nCa(OH)2 = 0,1 mol
Vdd = n/V = 0,1/1= 0,1 (l)
Câu trả lời của bạn: 20:07 08/05/2023
Đặt nFe = x, nFeO = 2x
--> 56x + 2x.72 = 2 --> x = 0,01
--> nFe = 0,01 mol, nFeO = 0,02 mol
Fe + 2HCl → FeCl2 + H2
0,01 0,01
FeO + 2HCl → FeCl2 + H2O
0,02. 0,02
nFeCl2 = 0,03 mol
FeCl2 + 3AgNO3 → Fe(NO3)3 + 2AgCl + Ag
theo PTHH:
nAgCl = 2nFeCl2 = 0,06 mol
nAg = nFeCl2 = 0,03 mol
m = mAgCl + mAg = 143,5.0,06+108.0,03= 11,85 gam
Câu trả lời của bạn: 18:23 08/05/2023
a, Zn + 2HCl →ZnCl2 + H2
b, nH2 = nZn = 13/65= 0,2 mol
VH2 = 22,4.0,2 = 4,48 lít
c, nZn = nZnCl2 = 0,2 mol
mZnCl2 = 136.0,2= 27,2g
mdd = mZnCl2/C% = 27,2/20% = 136g