nguyễn hoàng khôi
Sắt đoàn
15
3
Câu trả lời của bạn: 18:33 16/02/2022
ta có;
S=3km=3000m
t=1,5h=5400s
giải
vận tốc bạn Ấn tính theo km/h là;
v=S/t=3/1.5=2km/h
vận tốc bạn Ấn tính theo m/s là;
v=S/t=3000/5400 = 5/9m/s
Câu trả lời của bạn: 09:04 20/01/2022
giups minhf voi
Câu trả lời của bạn: 08:12 20/01/2022
C nhé
Câu trả lời của bạn: 07:13 20/01/2022
D vì X hóa trị IV và Y hóa tri II
Câu trả lời của bạn: 16:16 19/01/2022
nguyên nhân thắng lợi;
+ Được nhân dân ủng hộ
+Có những chỉ sáng suốt của những người lãnh đạo
+Đoàn kết được sức mạnh của nhân dân
+Nghĩa quân chiến đấu anh dũng......
Câu trả lời của bạn: 14:28 19/01/2022
Ngô Quyền chỉ huy quân dân ta đánh thắng quân địch ở sông Bạch Đằng nhé
Câu trả lời của bạn: 11:19 19/01/2022
Trong một phản ứng hóa học, tổng khối lượng của các chất sản phảm bằng tổng khối lượng các chất tham gia phản ứng
áp dụng
a)mCaCO3=mCAO +mCO2 (1)
b) từ (1) suy ra;
mCO2= mCaCO3 - mCAO = 20,2 - 10,2 = 10(g)
Câu trả lời của bạn: 11:13 19/01/2022
a)CaCO3
Phân tử khối của CaCO3 =40+12+(16x3)=100(đvc)
b)4P + 5 O2 -> 2P2O5
c)3Mg + Al2(SO4)3 ->3MgSO4 + 2AL
Câu hỏi:
Câu trả lời của bạn: 08:44 19/01/2022
vì phân tử khối của nó nặng hơn không khí
Câu trả lời của bạn: 08:10 19/01/2022
1. Lập công thức của đơn chất
Lập công thức hóa học của Kim loại
Công thức hóa học được chia thành các loại như công thức hóa học của kim loại thường trùng với ký hiệu hóa học của kim loại đó nên khi viết công thức hóa học của kim loại chúng ta lấy luôn ký hiệu hóa học của kim loại đó.
Ví dụ cách viết công thức hóa học của kim loại:
- Công thức hóa học của Natrium là Na
- Công thức hóa học của Kalium là K
- Công thức hóa học của Canxium là Ca
- Công thức hóa học của Sắt là FeLập công thức Hóa Học của Phi kim
Công thức hóa học của phi kim thường tồn tại ở dạng khí nên khi viết công thức hóa học chúng ta thường có hai nguyên tử của nguyên tố phi kim liên kết với nhau.
Ví dụ viết công thức hóa học của phi kim:
- Công thức hóa học của Hidro là H2
- Công thứ hóa học của Clo là Cl2
- Công thức hóa học của Nitơ là N2
- Công thức hóa học của Oxy là O2
Một số quy ước khác, công thức hóa học phi kim cũng có thể là ký hiệu hóa học. Chúng ta thường gặp tình huống này với những phi kim có trạng thái rắn. Một vài ví dụ về cách viết công thức hóa học của phi kim ở bên dưới sẽ giúp các bạn hiểu hơn.
- Công thức hóa học của Cácbon là C
- Công thức hóa học của Phốt pho là P
- Công thức hóa học của hợp chất
- Công thức hóa học của Lưu huỳnh là S2. Lập công thức của hợp chất
Hợp chất hóa học là hỗn hợp được tạo nên bởi hai hoặc nhiều nguyên tố hóa học khác nhau. Do đó, cách viết công thức hóa học của một hợp chất cũng rất khác nhau.
Khi chúng ta lập công thức của hợp chất hóa học của một hợp chất nào đó thì trước tiên chúng ta phải biết được thành phần cầu tạo nên hợp chất đó có những nguyên tố hóa học nào. Tiếp theo, chúng ta phải nắm rõ được hóa trị của những nguyên tố hóa học đó là bao nhiêu và cuối cùng chúng ta cần phải nắm vững được quy tắc hóa trị và vận dụng quy tắc hóa trị để viết công thức hóa học hoàn chỉnh.
Nếu chúng ta không biết được:
- Kí hiệu hóa học của nguyên tố, chúng ta không thể triển khai chính xác được công thức hóa học của nguyên tố đó.
- Hóa trị của nguyên tố hóa học đó, chúng ta không thể nào vận dụng được quy tắc hóa trị hoặc đơn giản chúng ta kiểm tra lại công thức hóa học xem có vấn đề gì không.
Câu trả lời của bạn: 07:26 19/01/2022
có nguyên tố AC luôn!
Câu trả lời của bạn: 20:01 18/01/2022
Gọi CT của oxit cần tìm là RxOyRxOy
RxOy+yCO→xR+yCO2RxOy+yCO→xR+yCO2 (1)
CO2+Ca(OH)2→CaCO3+H2OCO2+Ca(OH)2→CaCO3+H2O (2)
Vì Ca(OH)2Ca(OH)2 dư nên nCO2=n↓=0,07 molnCO2=n↓=0,07 mol
Theo PTHH (1), nO trong oxit=nCO2=0,07 molnO trong oxit=nCO2=0,07 mol
→mO trong oxit=0,07.16=1,12 g→mO trong oxit=0,07.16=1,12 g
→mR trong oxit=4,06−1,12=2,94 g→mR trong oxit=4,06−1,12=2,94 g
+) Cho kim loại R tác dụng với dung dịch HCl
PTHH: 2R+2nHCl→2RCln+nH22R+2nHCl→2RCln+nH2 (3)
Ta có: nH2=0,0525 molnH2=0,0525 mol
Theo (3), nR=2nnH2=0,105nnR=2nnH2=0,105n
→0,105n.R=2,94→R=28n→0,105n.R=2,94→R=28n
Chỉ có cặp nghiệm duy nhất thỏa mãn: {n=2R=56(Fe){n=2R=56(Fe)
→nFe=0,0525 mol→nFe=0,0525 mol
Khi đó ta có: x:y=nFe:nO=0,0525:0,07=3:4x:y=nFe:nO=0,0525:0,07=3:4
Vậy CT của oxit kim loại cần tìm là: Fe3O4Fe3O4
2/
Ta có: nFe3O4=4,06232=0,0175 molnFe3O4=4,06232=0,0175 mol
+) Oxit tác dụng với H2SO4 đặc, nóng dư
PTHH: 2Fe3O4+10H2SO4→3Fe2(SO4)3+SO2+10H2O2Fe3O4+10H2SO4→3Fe2(SO4)3+SO2+10H2O (4)
Theo (4), nFe2(SO4)3=32nFe3O4=0,02625 molnFe2(SO4)3=32nFe3O4=0,02625 mol
→CM(Fe2(SO4)3)=nV=0,026250,5=0,0525 M
Câu trả lời của bạn: 19:54 18/01/2022
they are .............
Câu trả lời của bạn: 19:48 18/01/2022
bài này không dữ liệu vậy sao làm
Câu trả lời của bạn: 19:33 18/01/2022
đố vui à
Câu trả lời của bạn: 19:30 18/01/2022
A.tày -B đàn tình
B.Bana-Cđàn tơ rưng
C.Chăm-A.đàn pa ra nưng
Câu trả lời của bạn: 09:11 17/01/2022
bạn gửi hình luôn mới trả lời được nha