CO2(g) + H2O(g)H2(g) + CO2
Ở 427°C hằng số cân bằng Kc=8,3.Cho 1 mol khí CO và 1 mol hơi nước vào bình kín dung tích 10 lít và giữ ở 427°C. Tình nồng độ các chất ở trạng thái cân bằng
Quảng cáo
1 câu trả lời 57
(Lưu ý: Phương trình đề bài viết nhầm chất đầu thành CO2, phương trình chuẩn của phản ứng này là: CO_{(g)} + H_2O_{(g)} \rightleftharpoons CO_{2(g)} + H_2_{(g)})
1. Tính nồng độ ban đầu của các chấtVì thể tích bình là V=10 lít, nồng độ ban đầu của CO và H2O là:
-
[CO]bd=101=0,1 M
-
[H2O]bd=101=0,1 M
-
[CO2]bd=0 M
-
[H2]bd=0 M
Gọi x là nồng độ của CO đã tham gia phản ứng ở trạng thái cân bằng (0<x<0,1).
Phương trình hóa học:
| Trạng thái | CO | H2O | CO2 | H2 |
| Ban đầu | 0,1 | 0,1 | 0 | 0 |
| Phản ứng | x | x | x | x |
| Cân bằng | 0,1−x | 0,1−x | x | x |
Biểu thức hằng số cân bằng của phản ứng:
Lấy căn bậc hai hai vế:
Giải phương trình tìm x:
Thay giá trị x≈0,0742 M vào nồng độ cân bằng của các chất:
-
[CO]=0,1−0,0742=0,0258 M
-
[H2O]=0,1−0,0742=0,0258 M
-
[CO2]=0,0742=0,0742 M
-
[H2]=0,0742=0,0742 M
Quảng cáo
Bạn cần hỏi gì?
Câu hỏi hot cùng chủ đề
-
Đã trả lời bởi chuyên gia
18616 -
Đã trả lời bởi chuyên gia
11276
